Gia hạn thẻ bảo hiểm y tế 2017


Câu hỏi:

Xin xin chào văn chống Luật Hoàng Phi.

Bạn đang xem: Gia hạn thẻ bảo hiểm y tế 2017

Tôi có vướng mắc ước ao được Luật sư tư vấn nhỏng sau:

Mong Luật sư lời giải góp tôi. Tôi xin thực tình cảm ơn!

 

Trả lời:

Xin chào bạn, cảm ơn chúng ta vẫn tin yêu với gửi thắc mắc đề xuất support cho cửa hàng Luật Hoàng Phi.

Xem thêm: Dịch Vụ Tư Vấn Qua Điện Thoại Tư Vấn Sức Khỏe, Tổng Đài Tư Vấn Sức Khỏe

Với câu hỏi của chúng ta về thời hạn nhằm gia hạn thẻ bảo hiểm y tế, Shop chúng tôi xin trả lời nhỏng sau:

Thời hạn nhằm gia hạn thẻ bảo đảm y tế là bao lâu?

Theo biện pháp tại Điểm 3 mục III Hướng dẫn số: 2616/HD-BHXH của Bảo hiểm làng hội thành phố TP HCM và để được gia hạn thẻ bảo hiểm y tế, các bạn bắt buộc đóng tiền trước khi thẻ cũ hết thời hạn áp dụng theo chế độ nlỗi sau:

“3.2. Đối với những người vẫn tham mê gia BHYT tự trước (bao gồm cả bắt buộc lẫn tự nguyện), nay liên tiếp tđắm đuối gia theo hiệ tượng tự nguyện, để bảo đảm thừa hưởng quyền lợi và nghĩa vụ BHYT thường xuyên, đề xuất đóng góp chi phí BHYT trước khi thẻ cũ không còn thời hạn áp dụng ít nhất 10 ngày theo hiện tượng.”

Và căn cứ điểm 3 mục III Hướng dẫn số Số: 2616/HD-BHXH của Bảo hiểm làng mạc hội đô thị TP HCM về thời hạn đóng góp tiền đăng ký tsay đắm gia bảo hiểm y tế được đối với trường vừa lòng của bạn nhỏng sau:

“3.1. Đối với người new tham gia BHYT từ nguyện lần đầu (kể cả tđê mê gia lại sau đó 1 thời hạn cách biệt vì chưng bất kể lý do gì), đóng góp chi phí BHYT từ ngày 25 cho đến khi xong ngày 30 (hoặc 31) hằng tháng.”

Ngoài ra, theo Khoản 10 Điều 1 Luật bảo đảm y tế sửa thay đổi bổ sung cập nhật năm 2014 có quy định:

“Đối tượng quy định tại khoản 4 với khoản 5 Điều 12 của Luật này tđê mê gia bảo hiểm y tế từ thời điểm ngày Luật này còn có hiệu lực thực thi thực hành hoặc tsay mê gia ko thường xuyên từ 3 mon trlàm việc lên trong thời điểm tài chủ yếu thì thẻ bảo đảm y tế có giá trị áp dụng sau 1 tháng, Tính từ lúc ngày đóng bảo hiểm y tế”

Nhưng bài toán đóng góp bảo đảm y tế muộn của doanh nghiệp không tác động đến việc tính thời hạn tham gia Bảo hiểm y tế 05 năm liên tiếp theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC:

“Thời gian tyêu thích gia BHYT liên tiếp là thời gian áp dụng ghi bên trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường phù hợp ngăn cách tối đa không thực sự 03 tháng”

Trong trường vừa lòng phải support thêm về thời hạn để gia hạn thẻ bảo đảm y tế, người sử dụng có thể tương tác với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 và để được hỗ trợ tư vấn.